Idan karenku ba zato ba tsammani yana da ƙafar gangara da gurguwar ƙafa, ga musabbabi da mafita.

1. Yawan aiki yana faruwa.

Karnuka za su yi yawa saboda yawan motsa jiki.Ka yi tunani game da mummunan wasa da gudu na karnuka, ko gudu a cikin wurin shakatawa na dogon lokaci, wanda zai haifar da aiki mai yawa.Wannan al'amari yakan faru a cikin karnukan yara.Ciwon tsoka yana shafar su kamar yadda muke yi.Idan haka ne, kada ku damu, kare yakan warke da sauri.

2.Wani abu ya makale a cikin farata.

Ka yi tunanin idan muka fita ba tare da takalma ba - gudu a kan ciyawa, a cikin dazuzzuka da kuma kewaye da ku, ƙafafunku za su zama datti ko ma ciwo!Wannan shine abin da karenka yake yi kowace rana saboda ba shi da takalma.Tabbas, ana iya guje wa idan kun tilasta masa ya sa takalma.Idan karenka ya rame ko kuma ya miqe farantansa, yana iya zama saboda ƙulle-ƙulle ko wani abu tsakanin farawar sa, kamar bursu, ƙaya, ko ma duwatsu.A wasu karnuka masu dogon gashi, hatta gashin kansu na iya murdewa tsakanin yatsunsu.A wannan yanayin, muna bukatar mu duba guna na guna don ganin ko saboda scratches ko wani abu.Babu bukatar firgita.Kawai magance shi.

3. Wannan yana faruwa ne sakamakon matsalar farcen ƙafafu.

Idan karen naka bai daɗe yana zuwa gidan sayar da dabbobi ba, ko kuma baya tafiya a kan siminti sau da yawa (wanda ke taimakawa wajen datsa farce), mai yiyuwa ne farcen ƙafar ƙafar da ya tokare ko ya girma ya shiga fata.Wannan na iya haifar da rashin jin daɗi (misali gyaɗa) kuma a cikin yanayi mai tsanani, ana iya buƙatar taimakon likitan dabbobi don shigar da ƙusa.A gefe guda, idan karen ku kawai ya fito daga ma'aikacin kayan ado da lemun tsami, kusoshi na iya zama gajere.A wannan yanayin, muna bukatar mu datse farcensa ko kuma mu jira ƙusoshinsa su yi girma.Kar ka damu da yawa.

4.Cizon dabba ko cizon kwari.

Dafin gizo-gizo yana da guba kuma yana iya shafar tsarin jin tsoro.Cutar Lyme da kaska ke haifarwa na iya haifar da quadriplegia.Cizon dabbobin da ba masu kamuwa da cuta ba zai iya zama haɗari saboda tsangwama.Misali, idan wani kare ya cije karen a kafa, zai iya lalata gabobin kuma ya sa gurguwa.A wannan yanayin, a duba ko akwai kwari da ke cizon sa da kuma ko gabobinsa sun ji rauni.Zai fi kyau a aika zuwa ga likitan dabbobi don taimako.

5.K'ark'ashin tabo.

Idan karenka ya taba karya kafa ko kuma an yi masa tiyata, tabo na iya zama mai laifi.Ko da kafafun kare sun rabu da kyau (kuma idan ya cancanta, an yi masa tiyata), za a iya samun tabo da / ko kasusuwa a wurare daban-daban fiye da da.Wannan gaskiya ne musamman ga rikitattun raunin da ke buƙatar faranti da sukurori don gyara kashi.Wannan yanayin zai inganta bayan kare ya warke daga karaya.

6.kamuwa da cuta.

Raunukan da suka kamu da cutar, ɓarna, da fata na iya haifar da ciwo da gurguwa.Wannan yanayin ya kamata a yi gaggawar magance shi saboda kamuwa da cuta na iya yin muni kuma ya zama da wahala a magance shi.

7.Sakamakon rauni.

Karnuka dabbobi ne masu aiki kuma suna iya jujjuyawa da damuwa yayin da suke motsawa.Raunin ƙafa yana ɗaya daga cikin abubuwan da ke haifar da gurguwar kare.Idan lemo ya faru ba zato ba tsammani, ya kamata a yi zargin rauni.Wani lokaci ramin zai ɓace cikin kwana ɗaya ko biyu.Idan raunin ya fi tsanani, lemun tsami zai ci gaba.A wannan yanayin, idan kare ba ya buƙatar jin tsoro na ɗan gajeren lokaci, kuma gabaɗaya ƙwanƙwasa ko damuwa zai warke da kansa.Idan har yanzu ta gaza, aika zuwa ga likitan dabbobi don taimaka muku magance shi.
8.Ciwon girma.

Wannan yakan shafi girma manyan karnuka (watanni 5-12).A cikin tsawon makonni ko watanni, zafi da gurgu suna canzawa daga wata gaɓa zuwa wani.Alamun yawanci suna ɓacewa lokacin da kare ya cika watanni 20.Irin wannan yanayi ba bakon abu bane.Yakamata jami'an shebur din su kula da karin sinadarin calcium na karnuka, kuma karimin abinci ya kamata a daidaita ba tare da firgita da yawa ba.

9.Gwajin gwiwa (patella dislocation).

Ƙwaƙwalwar Kneecap kalma ce mai ban sha'awa don raunin gwiwa, wanda ke faruwa a lokacin da kullun kare ya bar matsayinsa na halitta.Sakamakon wannan yanayin ya bambanta daga gabobin da ba su da niyyar ɗaukar nauyi (wanda ke haifar da claudication mai tsanani) zuwa rashin kwanciyar hankali zuwa matsakaici ba tare da wani ciwo mai raɗaɗi ba.Wasu nau'o'in, irin su Yorkshire Terriers da karnukan wasan yara, suna da hali na tarwatsa patella.Haka kuma wannan yanayin gado ne, don haka idan iyayen kare naku suna da wannan yanayin, kare naku ma yana iya samun wannan yanayin.Yawancin 'yan kwikwiyo suna da raunin gwiwa a duk rayuwarsu, wanda ba zai haifar da ciwon huhu ko ciwo ba, kuma ba zai shafi rayuwar kare ba.A wasu lokuta, yana iya bayyana a matsayin yanayi mai tsanani, wanda zai iya buƙatar tiyata ko magani.Har ila yau, gwiwoyi na iya lalacewa ta hanyar haɗari ko wasu raunuka na waje.

10.Karya / karaya.

Karya ba koyaushe ake iya gani da ido tsirara kuma yana iya haifar da rauni.Lokacin da kare ya sami karaya, ba zai iya ɗaukar nauyin abin da ya shafa ba.A wannan yanayin, ya kamata a kai ga likitan dabbobi don duba ko akwai karaya sannan a kula da shi.

11. Ana haifar da dysplasia.

Hip da gwiwar hannu dysplasia cuta ce ta kowa a cikin karnuka kuma yana iya haifar da claudication.Dysplasia cuta ce da aka gada wacce ke haifar da sassautawar haɗin gwiwa da subluxation.A wannan yanayin, karnuka suna buƙatar a ƙara su da calcium mai dacewa da abinci mai gina jiki.

12. Tumor / cancer.

Yakamata koyaushe ku sanya ido kan kare ku don kowane kullu ko girma.A mafi yawan lokuta, kullu ba su da lahani, amma a wasu lokuta, suna iya nuna ciwon daji.Ciwon daji na kashi yana da yawa musamman a manyan karnuka.Idan ba a sarrafa shi ba, zai yi girma da sauri, yana haifar da gurguwa, zafi har ma da mutuwa.

13.Yana faruwa ne ta hanyar degenerative myelopathy.

Wannan cuta ce mai ci gaba na kashin baya a cikin karnuka tsofaffi.Alamun farko sun haɗa da rauni da ratsewa.A ƙarshe cutar za ta rikide ta zama gurgu.

14.Yana samun ciwon jijiya.

Wannan na iya haifar da gurguwar kafa ta gaba, wanda zai haifar da gurguwa, kuma yawanci kafar za ta ja a kasa.Karnuka masu ciwon sukari sau da yawa suna da lalacewar jijiya.

Ƙarfin kare da ikon dawo da kai yana da ƙarfi sosai, don haka lokacin da kare yana da yanayin ƙafar gangara, babu buƙatar damuwa da yawa.Ƙafar gangaren da yawancin dalilai ke haifarwa na iya farfadowa da kanta.Idan ba za ku iya yanke hukunci kan dalilin gangaren ƙafar kare ba bayan ban da wasu dalilai na asali da na ambata, ina ba da shawarar ku tura shi ga likitan dabbobi don magani.


Lokacin aikawa: Agusta-30-2022