Fleas ƙananan ƙwari ne marasa fukafi waɗanda duk da rashin iya tashi, suna iya yin tafiya mai nisa ta hanyar tsalle. Don tsira ƙuma dole ne su ci da jini mai dumi, kuma ba su da damuwa - yawancin dabbobin gida na iya cizon ƙuma, kuma abin baƙin ciki mutane ma suna cikin haɗari.
Menene zagayowar haifuwar ƙuma?
Fleas suna haifuwa da gaske cikin sauri, kuma suna rayuwa mafi yawan rayuwarsu daga dabbobinsu. Suna haifuwa sosai kamar malam buɗe ido amma suna haifar da tsutsa maimakon caterpillars.
Kamar yadda yawancin yanayin rayuwa ke faruwa daga dabbobin ku sarrafa kamuwa da ƙuma na iya zama aiki mai wahala.
Mace ƙuma na iya yin ƙwai har 500 a rayuwarta! Ƙwai suna ƙanana da fari, kuma yayin da ake sau da yawa a kan mai gida, ba a haɗa su ta kowace hanya. Wannan yana nufin yayin da dabbobin ku ke zagayawa a gidanku ƙwai za su zube, kuma a binne su a cikin filayen kafet, fashe a ƙasa, kayan daki masu laushi da gadon dabbobi.
Qwai za su yi ƙyanƙyashe cikin ƙwai a cikin kwanaki goma sha biyu. Larvae ba sa cin jini, a maimakon haka suna ciyar da tarkacen kwayoyin halitta a cikin gida. Ba sa son hasken, don haka sukan yi zurfafa zurfafa a duk inda suke, wanda ke nufin ba kasafai kake ganin su ba.
Bayan kamar makonni 1-3, tsutsa za su juya kansu cikin kwakwa kuma su fara canzawa zuwa ƙwanƙwasa manya. Larvae masu tasowa a ciki ana kiran su pupae kuma kusan kashi 10% na yawan ƙuma a cikin gidan ku a kowane lokaci za su zama kuru.
Pure ne ke sa ƙuma ya yi wuyar kawar da su. A cikin yanayi masu kyau, pupae za su ƙyanƙyashe cikin ƙwanƙolin manya a cikin kwanaki zuwa makonni, amma a cikin yanayi mara kyau, pupae na iya zama dormant a cikin kwasfansu na tsawon watanni! Hakanan suna da ɗanko, don haka suna da wuya a cire su tare da ɓata haske ko sharewa.
Lokacin da yanayi ya yi daidai, ƙuma za ta fito. Dole ne su nemo sabon masauki da sauri, kuma su ciyar, don sake fara zagayowar rayuwa kuma su sa ƙwai.
Ta yaya zan san idan kare na yana da ƙuma?
Akwai 'yan alamun da ke nuna kare naka yana da ƙuma. Waɗannan alamun sun haɗa da:
Itching (karen ku yana tabarbarewa, lasa ko cizon fatar jikinsu)
Idan kana da kare fiye da ɗaya, ko wasu dabbobi masu fure a cikin gida, za ka iya ganin su suna ƙaiƙayi. Maiyuwa ma kana ƙaiƙayi da kanka, kuma ka ga jajayen kumbura a fatarka inda ƙuma suka cije.
Datti
Kyawun ƙuma fari ne da wuya a hange su, amma ana iya gani dattin ƙuma (cakuɗin ƙuma da busasshen jini) akan fatar karnukan da suke da ƙuma. Wannan yana kama da ɗan ɗanɗano mai launin ruwan ja, kuma galibi ana iya yin kuskure da ƙwayar ƙasa. Kuna iya gwadawa don ganin ko ɗigon da ke jikin rigar kare ku na zahiri datti ne ko datti ta amfani da gwajin takarda mai jika. A sami tawul ɗin takarda mai ɗanɗano ko ulun auduga kuma a hankali goge wasu ɗigon. Idan yankin da ke kusa da takin ya zama ja-ja-ja-ja-jaja, datti ne.
Rayayyun kwari
Wataƙila za ku iya ganin ƙuma masu rai a cikin rigar kare ku idan kun raba gashin ku ko shafa su a baya. Fleas suna da sauri ko da yake, kuma yana iya zama da wahala a gano! A kusa da tushe na wutsiya da a kan ciki akwai wurare masu kyau don duba.
Asarar gashi da raunuka
Idan karenka yana ƙaiƙayi da yawa, za su iya lalata fatar jikinsu, wanda zai haifar da ciwon kumburi da asarar gashi.
Tapeworms
Idan karenka yana da tsutsotsi, mai yiwuwa ya fito daga ƙuma. Tsoffin tsutsotsi na iya rayuwa a cikin ƙuma, kuma su kamu da su cikin kare ku idan sun cinye ƙuma da gangan lokacin lasar rigar su.
Ta yaya zan iya hana kare na samun ƙuma?
Hanya mafi kyau don kiyaye ƙuma a bakin teku shine kula da kare ku akai-akai tare da ingantaccen maganin ƙuma. Akwai zaɓuɓɓuka daban-daban da yawa, amma ba duka ba na iya dacewa da kare ku, don haka ya kamata ku duba tare da likitan ku don za su iya ba ku shawara mafi dacewa ga kare ku.
Ko da yake lokacin rani shine lokacin da aka fi yawan ganin ƙuma, likitocin kuma suna ganin kololuwa a cikin yawan ƙuma a cikin hunturu, lokacin da dumama ta tsakiya ke ƙoƙarin dumama gidaje. Wannan yana nufin cewa ya kamata a ba da kariya ga ƙuma a duk shekara, ba kawai na yanayi ba.
Yaushe zan fara maganin ƙuma don kare na?
Likitanku zai taimaka muku shawara akan lokacin da za ku fara maganin ƙuma, amma ga yawancin karnuka, za su sami jiyya ta farko a kusan makonni shida zuwa takwas. Madaidaicin shekarun zai dogara ne akan nau'in maganin ƙuma da aka zaɓa da nauyin kare ku.
Wane magani na ƙuma zan zaɓa don kare nawa?
Kariyar ƙuma tana zuwa ta nau'i-nau'i da yawa da suka haɗa da kwayoyi, spot-ons da kwala. Ana samun mafi ƙarancin shirye-shirye da magunguna a cikin shagunan dabbobi, amma mafi kyawun kariyar ƙuma za a iya samo shi ta hanyar likitan dabbobi. Yawancin shirye-shiryen ƙuma da likitan dabbobin ku zai iya bayarwa kuma za su rufe kare ku don wasu nau'ikan ƙwayoyin cuta da yawa kuma, suna ba ku kwanciyar hankali.
Tattaunawa game da kariyar ƙuma tare da likitan dabbobi na gida zai taimake ku yin zaɓin da ya dace a gare ku da dabbar ku. Cikakken Tsarinmu na Kulawa shine babbar hanya don samar da cikakkiyar kariya ga ƙuma da tsutsotsi don kare ku, da kuma sauran rigakafin rigakafin, duk don ƙimar kowane wata!
Menene zan yi idan kare na yana da ƙuma?
Idan karenku ya riga yana da ƙuma, kada ku firgita! Kodayake kamuwa da cuta na iya ɗaukar lokaci don kawar da shi, likitan ku zai taimaka muku da duk abin da kuke buƙata don samun saman ƙuma a cikin gidan ku.
Babban abubuwan da za ku tuna don kawar da ƙuma daga gidanku sune:
Bi da duk karnuka da kuliyoyi a cikin gida tare da maganin ƙuma. Bincika sauran ƴan uwa masu fure a hankali don duba su ma basu kamu da cutar ba, kuma a yi magani idan an buƙata.
Kula da dabbobin gida tare da maganin ƙuma a kai a kai.
Kuna iya rage yawan adadin ƙuma ta hanyar:
Maganin ƙuma ga duk dabbobin gida. (Viclaner taunawa Allunan)
Flea-kisan gida (tabbatar karantawa zuwa lakabin aminci).
Tsabtace kafet.
Yin shawagi na yau da kullun da sharewa, gami da a cikin mafi duhu kuma mafi wuya a isa wuraren. Kar a manta da jefar da jakar kura daga injin tsabtace ku bayan kowane amfani, in ba haka ba tsutsa na iya tserewa baya!
Zafafan yadudduka masu zafi sama da digiri 60, saboda wannan zai lalata kowane ƙuma.
Ta yin duk abubuwan da ke sama za ku iya rage yawan ƙuma a cikin gidan ku. Maganin ƙuma don dabbobinku zai mayar da su zuwa 'masu kashe ƙuma' masu tafiya kuma yana nufin cewa ƙuma za su mutu ba tare da samar da ƙwai ba. Ta hanyar kula da gidan, za ku kashe ko cire yawancin ƙwai da ƙwai waɗanda za a iya samu a cikin gida.
Me yasa nake buƙatar ci gaba da jinyar dabbobi na?
Saboda zagayowar ƙuma, da pupae da suka kwanta barci, ci gaba da jiyya ga dabbobin ku yana da mahimmanci. Duk da ƙoƙarin da kuka yi ba zai yiwu ba shakka a kashe ko cire duk ƙuma pupae saboda za a iya samun ƙwararrun ƙwaya a cikin gidan, ko da bayan kun kawar da su daga dabbar ku.
Ko da yake ba mu da tabbacin tsawon lokacin da waɗannan pupae za su iya kwantawa, yana iya zama tsawon watanni. A kowane lokaci ƙudan zuma na barci zai iya ƙyanƙyashe, kuma zai dubi dabbar ku a matsayin tushen abinci. Idan kun ci gaba da cikakkiyar maganin ƙuma don karnuka da kuliyoyi, wannan sabon ƙyanƙyashe balagaggu zai mutu kafin ya sake yin ƙwai. Sannu a hankali, duk kuturun da ke kwance za su yi ƙyanƙyashe, su mutu ko a cire su, kuma dabbobin da aka yi musu magani za su hana wani kamuwa da cuta daga tasowa. Dabbobin da aka kula da su kuma za su kashe duk wani sabon ƙuma da aka shigo da su cikin gidan, tabbatar da cewa sabuwar al'umma ba za ta iya kafa kanta ba.
Shin ƙuma na iya shafar lafiyar ɗan adam?
ƙuma ba su da hayaniya sosai, kuma sun fi jin daɗin cizon ɗan adam da ba shi da tabbas wanda zai iya sa fata ta yi ƙaiƙayi da kuma ciwo.
Cizon ƙuma kuma na iya haifar da fiye da ƙaiƙayi fata. Bartonella (wanda ake kira cat scratch disease) na iya yaduwa ta hanyar ƙuma; ko dai ta hanyar shiga cikin bazata, ko kuma ta hanyar shiga cikin ƙananan raunuka a cikin fata. Sanadin ƙananan zazzaɓi da kumburin nodes, bartonella kamuwa da cuta sau da yawa ana iya kuskure don mura, kuma a yawancin lokuta yana warware kansa. Abin baƙin ciki, duk da haka, a wasu mutane ciwon bartonella na iya tasowa kuma ya haifar da gajiya mai tsanani da ciwon kai, kuma yana iya zama mai rauni sosai.
Nemo ƙarin maganin ƙuma plsziyarci muyanar gizo. VIC daƙwararriyar kamfanin cinikin magungunan dabbobisananne ga tamagunguna masu inganci kuma masu inganci. Ƙungiyar Tarayyar Turai ta ba mu takaddun shaida kuma muna ba da sabis na magungunan dabbobi na musamman ga masu rarrabawa, manyan abokan ciniki na B da likitoci. Daga dandano, launuka zuwa ƙayyadaddun bayanai, komai yana nuna kulawar mu ga lafiyar dabbobi. A VIC, ba kawai muna ba da magunguna ba, har ma muna raka rayuwar dabbobin jin daɗi.
Lokacin aikawa: Yuli-19-2024