Shin kare na yana da ƙuma? Alamu da Alamun:
'Shin kare na yana da ƙuma?' damuwa ce ta gama gari ga masu kare. Bayan haka, ƙuma ƙwayoyin cuta ne waɗanda ba a yarda da su ba waɗanda ke shafar dabbobi, mutane da gidaje. Sanin alamun da alamun da za a bincika zai nufin za ku iya ganowa da magance matsalar ƙuma da sauri. Kuma idan karenka yana da ƙuma, sanin yadda za a kawar da su da kuma hana kamuwa da ƙuma a nan gaba zai taimake ka ka kare kareka da gidanka kyauta.
Ta yaya karnuka suke samun ƙuma?
Karnuka na iya samun ƙuma daga kusan ko'ina. Zai iya zama ƙuma 'hitchhiker' wanda ya yi tsalle yayin tafiya. Ko kuma a wasu lokatai manyan ƙuma na iya tsalle daga wannan dabba zuwa wata idan suna cikin kusanci.
Samar da ku bin tsarin kulawa na yau da kullun na yau da kullun, yana da wuya hakan zai haifar da kamuwa da ƙuma. Duk da haka, idan ba ku kula da kare ku akai-akai don fleas ko kuma an sami tazara a magani, ƙwayar ƙuma na iya faruwa.
Sabanin sanannun imani, ƙuma suna daidai a gida a cikin gida mai tsabta a matsayin mai datti, don haka kada ku ji kunya game da neman taimako tare da sarrafa su.
Yadda za a gane idan karenka yana da ƙuma?
Hanya mafi sauƙi don sanin idan karenka yana da ƙuma shine sanin alamun da alamun da za a duba.
1. Cizo, cizo da lasa
Duk karnuka za su karce, cizo ko lasa kansu a matsayin wani ɓangare na aikin gyaran jiki. Amma, idan karen naka ya bayyana yana yawan karce, cizo ko lasa, yana iya zama saboda ƙuma.
2. Rashin gashi da matsalar fata
Asarar gashi na iya haifarwa daga wuce gona da iri da cizo, amma kuma yana iya zama saboda Flea Allergy Dermatitis (FAD). Wannan yanayin duka dabbobin gida da mutane na iya wahala. A lokacin cin abinci na ƙuma, ana samun canjin yau. Idan ku ko kare ku kuna kula da ƙuma, jiki zai amsa ta hanyar haifar da rashin lafiyan. Ana ganin wannan a matsayin kurji wanda sau da yawa yana jin zafi da ƙaiƙayi.
3. Canjin hali
Fleas na iya haifar da rashin jin daɗi da fushi ga kare ku. Kuna iya lura cewa sun fi jin haushi fiye da yadda aka saba, suna da hali daban, ko kuma suna da alama suna mayar da martani ga wani abu da ba a can.
4. Baƙaƙen ƙayyadaddun bayanai a cikin rigar kare ko abin kwanciya
Waɗannan baƙaƙen ƙayyadaddun bayanai na iya zama datti ƙuma, wanda shine najasa ƙuma (poo) mai ɗauke da jini mara narkewa daga kare ku. Idan baku yi maganin ƙuma na ɗan lokaci ba, wannan datti na ƙuma na iya zama alamar kamuwa da ƙuma, kuma ya kamata ku ɗauki mataki nan da nan. Ana ganin ɗan ƙaramin ƙazanta a wasu lokuta akan dabbobin da aka kula da su daidai. Idan kun saba da maganin ƙuma na kare ku kuma kun kare gidan ku, ba zai yuwu ku sami kamuwa da ƙuma ba.
5. Kodan kodan
Kare da ke fama da ƙuma mai tsanani yana iya samun kodadde gumi, wanda zai iya zama alamar anemia. Wannan yana faruwa ne lokacin da adadin jajayen ƙwayoyin jini da ake ɓacewa ya fi adadin sabbin ƙwayoyin jinin da ake samarwa. Fleas na iya sha har sau 15 nauyin nauyin su a cikin jini kowace rana, don haka wannan ya fi kowa a cikin ƙwanƙwasa fiye da karnuka manya.
Kare na yana nuna alamun ƙuma, me zan yi?
Idan kare yana nuna alamun ƙuma, ya kamata ku duba su nan da nan kuma ku yi magani idan ya cancanta.
Idan kana da dabbobi fiye da ɗaya, yana da mahimmanci a duba da kuma kula da duk dabbobi don ƙuma. Ko da ɗaya daga cikin dabbobin ku ya zauna a gida, har yanzu za su iya kamuwa da ƙuma da sauran dabbobinku suka tsince su. Mafi yawan ƙuma da aka samo ƙwanƙara (Ctenocephalides felis) na iya shafar kuliyoyi da karnuka.
Lokacin aikawa: Jul-03-2023